
 

 

 

CHUO CHA MKOA CHA MAFUNZO YA UFUNDI STADI NA HUDUMA MBEYA 

MAELEZO MUHIMU YA KUJIUNGA NA CHUO KWA MWAKA 2025 

 
MAELEZO HAYA YASOMWE KWA UMAKINI NA MZAZI/MLEZI WA MWANACHUO 

1. Wanachuo wote zingatieni kufika siku hiyo ya kufungua chuo kama ilivyoelezwa kwenye barua ya 

kujiunga na chuo kabla ya saa  12:00  jioni. Hatutapokea mwanachuo siku zisizokuwa za kazi na hupaswi 

kufika kabla ya tarehe ya kufungua chuo. 

2. Tafadhali: ufikapo chuoni, fika na cheti chako halisi pamoja na kivuli cha kidato cha nne ama cheti 

cha darasa la saba au taarifa rasmi ya mkuu wa shule ya msingi uliyo hitimu darasa la saba. 

3. Kwa kila mwanachuo alie na umri wa miaka 18 au zaidi anapaswa kuwa na namba ya nida na kuiwasilisha 

chuoni siku ya kuripoti. 

4. Kama unacho kitambulisho cha BIMA ya afya Ulichopewa kazini au kupitia mzazi/mlezi hupaswi kulipa  

fedha ya Bima ya afya. Uje na   kitambulisho chako (MUHIMU: BIMA INAYOHITAJIKA NI NHIF TU). 

5. Gharama za wanachuo waliochaguliwa kukaa BWENI ni kama ifuatavyo : 

 Suruali mbili za dark blue Tsh.  45,000/= 

 Ovaroli moja rangi ya dark blue kwa wanachuo wote [isipokuwa fani ya UPISHI, USHONAJI 

NA UHAZILI NA KOMPYUTA ambao watavaa ovakoti] -  Tsh. 28,000/= 

 Fulana ya VETA Tsh.    17,000/= 

 Nembo mbili za VETA Tsh.  4,000/= 

 Fedha za michezo Tsh.    18,000/= 

 Fedha za kitambulisho Tsh.   6,000/= 

 Fedha za tahadhari Tsh.    10,000/= 

 Bima ya Matibabu Tsh.   50,400/= 

 Ada ya mtihani wa Stadi za maisha 25,000/= 

 Ada ya mafunzo kwa mwanachuo wa BWENI  kwa mwaka ni Tsh. 120,000 

 JUMLA YA FEDHA YOTE KWA MWANACHUO WA BWENI NI TSH 323,400/= KWA MWAKA 

 MUHULA WA KWANZA KWA MWANACHUO WA BWENI ALIPE  TSH. 263,400/=  TU. ILIPWE 

KABLA YA KUANZA MASOMO MWEZI JANUARI 2025. 

 MUHULA WA PILI KWA MWANACHUO WA BWENI ALIPE TSH. 60,000/=  TU. ITALIPWA 

MWEZI JULAI 2025. 

 

6. Gharama za mwanachuo aliyechaguliwa kusoma akiwa anatokea  NYUMBANI  ( KUTWA) ni kama 

ifuatavyo : 

 Suruali mbili za dark blue Tsh.  45,000/= 

 Ovaroli moja rangi ya dark blue kwa wanachuo wote [isipokuwa fani ya UPISHI, USHONAJI 

NA UHAZILI NA KOMPYUTA ambao watavaa ovakoti] -  Tsh. 28,000/= 

 Fulana ya VETA Tsh.    17,000/= 

 Nembo mbili za VETA Tsh.  4,000/= 

 Fedha za michezo Tsh.    18,000/= 

 Fedha za kitambulisho Tsh.   6,000/= 

 Fedha za tahadhari Tsh.    10,000/= 

 Bima ya Matibabu Tsh.   50,400/= 

 Ada ya mtihani wa Stadi za maisha 25,000/= 

 Ada ya mafunzo kwa mwanachuo wa KUTWA  kwa mwaka ni Tsh. 60,000/=   

 JUMLA YA FEDHA YOTE KWA MWANACHUO WA KUTWA NI TSH. 263,400/= KWA MWAKA. 

 MUHULA WA KWANZA KWA MWANACHUO WA KUTWA ALIPE TSH. 233,400/= TU. ILIPWE 

KABLA YA KUANZA MASOMO MWEZI JANUARI 2025. 

 MUHULA WA PILI KWA MWANACHUO WA KUTWA ALIPE TSH. 30,000/= TU. ITALIPWA 

MWEZI JULAI 2025. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
 

MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO 

YA UFUNDI STADI  



 

 

 

WANACHUO WOTE ZINGATIENI 

 Ada ya mtihani (25,000/=) inalipwa pekeake kwa control number inayopatikana ofisi ya 

msajili. 

 Hela ya bima ya afya (50,400/=) inalipwa pekeake kwa control number inayopatikana 

ofisi ya msajili. 

 Kabla ya kulipa ada na michango mingine, fika chuoni upewe utaratibu wa namna ya 

kulipia ikiwa ni pamoja na namba ya malipo ya serikali (control number) yakulipia ada, 

bima ya afya, mtihani na namba ya akaunti ya kulipia michango mbalimbali. 

 Hatupokei fedha taslimu. 
 Baada ya kulipa fedha bank wanachuo wote waje na RISITI YA BENKI iliyoandikwa jina la 

mwanachuo kisha kuiwasilisha ofisi ya uhasibu ili wabadilishiwe na kupewa RISITI YA VETA. 

  Kila mwanafunzi apeleke RISITI YA VETA katika ofisi ya msajili ili irekodiwe na baada ya hapo 

NI JUKUMU LA MWANAFUNZI KUTUNZA RISITI ZAKE ZOTE ZA MALIPO KWA 

MUDA WOTE WA MAFUNZO. 

 Lipa fedha kiasi ulichoagizwa tu. Ada ikishalipwa hairudishwi. 

 Vifaa vinavyotakiwa kwa kila mwanachuo kwa ajili ya fani yake vitaagizwa na mwalimu punde 

masomo kwa vitendo yatakapoanza. 

 MWANACHUO HURUHUSIWI KUINGIA DARASANI BILA KIBALI KUTOKA OFISI 

YA MSAJILI. 
 

7. Unatakiwa kununua vifaa vifuatavyo kwa matumizi yako binafsi :- 

 Mashati mawili meupe (mikono mifupi ya tetron). 

 Sweta moja la bluu iliyokolea. 

 Mkanda wa ngozi wenye rangi nyeusi. 

 Jozi moja ya viatu vyeusi vya ngozi, vya kufunga kamba  visigino vifupi. 

 Viatu  vya  karakana aina ya (safety boots) rangi nyeusi kwa ajili ya usalama utakapokuwa 

karakana. 

 Vifaa vya hesabu (mathematical set). 

 Daftari kubwa (11). 

 Kalamu na penseli za kuchorea na pen za kuandikia kwa wote. 

 Waliochaguliwa fani ya Upishi na Huduma za Hoteli  (FOOD PRODUCTION) waje na apron 

nyeupe, kofia nyeupe zenye malighafi ya pamba (isiwe tetron)  kwa ajili ya kuvaa kichwani wakati 

wa mafunzo kwa vitendo 

 Wanachuo wote wa bweni watapaswa kuja na godoro la futi  (3 x 6), mto wa kulalia, shuka 2 za  

rangi ya bluu na foronya zake, blanket, chandarua, bakuli, sahani, kikombe, kijiko, ndoo kwa 

matumizi binafsi, beseni la kufulia, nguo za kujikinga na baridi utakapokuwa bwenini, pamoja na 

vifaa vya usafi binafsi. Tracksuits (Dark Blue colour) kwa wanachuo wa kiume na tracksuits (Dark 

Brown [Damu ya Mzee]) kwa wanachuo wa kike. 

8. Wote mnapaswa kuja na kwanja moja. 

9. Wote mnapaswa kuja na Karatasi nyeupe (A4 ) ream moja. 

10. Mwanachuo unatakiwa kujaza fomu ya uchunguzi wa matibabu (medical examination form) pamoja na 

fomu ya kukubali nafasi ya mafunzo ya ufundi stadi. 

11. Mwanachuo hatapokelewa chuoni iwapo atafika bila kutekeleza vifungu vyote vilivyotajwa hapo juu. 

12. Sheria za chuo zimeambatanishwa, mwanafunzi na mzazi mnatakiwa kusoma kwa makini. Taratibu zingine 

za chuo zitatolewa utakapofika Chuoni. 

13. Mwanachuo unatakiwa kufika chuoni na barua hii siku ya kuanza mafunzo  

 

Wako, 

CHUO CHA MKOA CHA MAFUNZO YA UFUNDI STADI NA HUDUMA – MBEYA 

 
Eng Hassan Kalima 

MKUU WA CHUO 

Barabara ya VETA Na. 15, S. L. P 1020, Mbeya, Simu +255 738_216323 
Barua pepe: mbeyarvtsc@veta.go.tz, Tovuti: www.veta.go.tz 

mailto:mbeyarvtsc@veta.go.tz
http://www.veta.go.tz/


 

 

 

VET MED FORM – 1E 

 

VOCATIONAL EDUCATION AND TRAINING AUTHORITY 

 

MEDICAL EXAMINATION FORM 

Date ………………………………………… 

 

The Medical Officer 

…………………………………………………. 

…………………………………………………. 

…………………………………………………. 

 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION: 

Name of trainee …………………………………………………………….. 

Please Examine the above named trainee to his/her fitness to undergo training and subsequently 

work as a/an ……………………………………………………………………………………. 

Eyesight …………………………………………………………………………… 

Hearing ……………………………………………………………………………. 

Asthma ……………………………………………………………………………. 

Other serious diseases ……………………………………………………… 

 

MEDICAL CERTIFICATE: 

I have examined the above named and consider that he/she is physically fit/unfit for training as  

above. 

 

 

 

Date……………………………………………..  Designation ………………………………… 

Signature and Official stamp ……………………………………………… 

 

 

 



 

 

VET DECL FORM -1F 

 

 

MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI 

 

 

FOMU YA KUKUBALI NAFASI YA MAFUNZO YA UFUNDI STADI 

 

a) MWANACHUO 

Mimi ……………………………………………………………………………………….. ninakubali 

nafasi ya mafunzo katika fani niliyopangiwa pamoja na kuzingatia sheria na kanuni za chuo ambazo 

nimezisoma na kuzielewa vizuri. 

 

Namba za simu ya mwanachuo  1:………………………………   2:……………………………… 

 

Saini ya mwanachuo ………………………………        Tarehe…………………………………… 

b) MDHAMINI 

Mimi……………………………………………………………………………….ambaye 

ni…………………………………………………… wa mtajwa hapo juu, nathibitisha kuwa 

nitamdhamini na nitamlipia gharama zote za mafunzo ikiwa ni ada na gharama nyingine kama 

ilivyoelekezwa katika maelezo ya kujiunga na chuo na nauli ya kwenda chuoni na kurudi nyumbani 

wakati wote wa likizo na baada ya mafunzo. 

 

Namba za simu ya mdhamini  1:……………………………    2:……………………………… 

 

Saini ya mdhamini ………………………………………   Tarehe…………………………………… 



 

 MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI 

 

 

 

CHUO CHA MKOA CHA MAFUNZO YA UFUNDI STADI NA HUDUMA MBEYA 

SHERIA ZA CHUO KWA WANACHUO WOTE 

ILI KUFANIKISHA MAFUNZO YA AWALI YA UFUNDI KWA KILA MWANACHUO ANATAKIWA 
KUFUATA SHERIA ZIFUATAZO:                                                                       

Kwa muda wote Mwanachuo unapokuwepo chuoni unatakiwa kufuata taratibu na sheria za 

chuo. Kutokufanya hivyo kunaweza kupelekea hatua kali za kinidhamu kuchukuliwa dhidi 

yako. Zifuatazo ni taratibu na sheria za chuo:- 

1. MAHUDHURIO 

(a) Kila mwanachuo anatakiwa kufika chuoni kabla ya saa 1.30 asubuhi.  Hii ina 

maana ifikapo saa 1.30 asubuhi wanafunzi wote wawe wameshafika chuoni. 

(b) Mwanachuo hatakiwi kutoka chuoni kwenda nyumbani, hospitali au sehemu 

nyingine yoyote kwa sababu ya msiba, kuuguliwa au kuugua ni lazima apate 

kibali cha Mkuu wa chuo. 

(c) Mahudhurio chini ya 85% mwanachuo hataruhusiwa kufanya mtihani. 

(d) Ni Marufuku kwa mwanachuo kuingia au kutumia simu ya mkononi sehemu 

yoyote inayohusiana na mafunzo ikiwa ni darasani au kwenye karakana.  

 

2. MAVAZI NA USAFI WA MWILI 

(a) Mwanachuo unatakiwa kuvaa sare ya chuo ambayo ni suruali ya “blue” yenye 

vipimo vilivyothibitishwa na chuo wakati wote unapokuwa katika mazingira ya 

chuo. Shati jeupe la mikono mifupi lenye nembo ya VETA lililo chomekewa 

vizuri ndani ya suruali. Mkanda wa ngozi wa rangi nyeusi. Mwanachuo 

atakayevaa sare ya chuo isiyokidhi vipimo atalazimika kushona /kununua 

nyingine. 

(b) Sare ya chuo itavaliwa wakati wa safari ya kuja chuoni na kurudi nyumbani. 

Ovaroli litavaliwa wakati wa vipindi vya mazoezi kwa vitendo. 

(c) Viatu vyenye visigino virefu, kandambili au viatu vya wazi (sandals) 

haviruhusiwi kuvaliwa chuoni wakati wa mafunzo. 

(d) Hairuhusiwi kuvaa mapambo ya aina yoyote ile mfano hereni, pete, bangili, 

mkufu kwa kipindi chote cha mafunzo. 

(e) Mwanachuo huruhusiwi: kupaka rangi za midomo, kuweka dawa/rangi za 

nywele, manukato yanayotoa harufu kali, kufuga kucha au kuzipaka rangi, 

kuvaa bangili, hereni, mkufu, au urembo wowote. 

 

 

 

 



 

 

(f) Nywele kwa wavulana: 

Zikatwe ziwe fupi na isiwe kipara. Hairuhusiwi kunyoa mitindo mingine na 

kufuga Sharubu au Ndevu. 

(g) Nywele kwa wasichana:  

Zikatwe ziwe fupi au zisukwe kwa mistari ya kurudi nyuma (twende kilioni). 

Hairuhusiwi kunyoa au kusuka mitindo nje ya iliyoruhusiwa. 

 

USAFI WA MAZINGIRA YA CHUO 

i) Mwanachuo unatakiwa kutunza usafi wa mazingira ya chuo ikiwa ni pamoja na 

kutoandika katika kuta za majengo na kutokukatisha katika sehemu 

isiyoruhusiwa. 

ii) Mwanachuo huruhusiwi kubandika tangazo lolote katika kuta na mbao za 

matangazo, wala kuchora au kuandika kwenye kuta za majengo ya chuo. 

iii) Vyumba/Madarasa na vifaa vitumiwe kufuatana na shughuli zake, hairuhusiwi 

kupeleka meza au viti mabwenini.   

 

3. WIZI, UPOTEVU NA UHARIBIFU WA VIFAA: 

(a) Vitendo vyovyote vinavyohusisha wizi ni kosa la jinai.   

(b) Ukipoteza au kuharibu kifaa cha chuo utatakiwa kulipa gharama kamili ya 

kifaa au ukakinunue kifaa chenyewe. 

(c) Hairuhusiwi mwanachuo kuingia na kifaa chochote kile kinachofanana na vile 

vilivyoko ndani ya chuo bila idhini ya mkuu wa chuo. 

(d) Mwanachuo atapekuliwa au kukaguliwa wakati wa kutoka au kuingia karakana 

na getini. 

 
4. UGOMVI 

Kupiga, kupigana na kushambuliana kwa maneno ni makosa ya jinai.  

5. ULEVI 

Mwanachuo haruhusiwi kulewa au kuonekana katika sehemu za vileo, kuvuta bangi 

au kutumia madawa ya kulevya. 

6. MAPENZI: 

(a) Uhusiano wa kimapenzi chuoni kati ya wanafunzi au kati ya mfanyakazi na 

mwanachuo hairuhusiwi kabisa. 

(b) Mwanachuo yeyote haruhusiwi kuingia maeneo wanayoishi wafanyakazi wa 

chuo bila kibali au ruhusa. 

 
7. MIGOMO: 

Kushiriki, kushawishi au kuchochea migomo ni kosa la jinai. 
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JEDWALI LA MAKOSA MBALIMBALI NA ADHABU ZAKE 

Na. MAKOSA YAFUATAYO 

YANAWEZA KUSABABISHA 

KUFUKUZWA CHUO   

MAKOSA YANAWEZA 

KUSABABISHA 

KUSIMAMISHWA MASOMO/ 

KUNYANG’ANYWA NAFASI YA 

BWENI 

MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA 

KUPELEKEA KUPEWA ADHABU 

 

 a) Wizi, rushwa na 
utapeli. 

b) Ulevi, matumizi ya 
madawa ya kulevya 
na uvutaji bangi.   

c) Kupiga au kupigana. 
d) Ubakaji na ushoga 

chuoni. 
e) Kudharau bendera 

ya Taifa.  
f) Kugoma, kuchochea 

na kuongoza 
mgomo, kuvuruga 
amani na usalama 
wa Chuo na watu. 

g) Kufanya jaribio 
lolote la 
kujiua/kuua.   

h) Kushiriki vitendo vya 
ugaidi. 

i) Utoro uliokithiri. 
j) Kumlaza mgeni 

bwenini. 
k) Kupika chakula 

/kutumia “heater” 
bwenini. 
 

a) Kukataa adhabu 
halali. 

b) Kuharibu mali ya 
chuo. 

c) Uasherati 
d) Kutofanya 

mitihani/mazoezi 
bila sababu.  

e) Kufanya biashara 
na kujihusisha na 
siasa chuoni. 

f) Kuingia na 
mgeni/kumkaribish
a mgeni bwenini. 

g) Kutumia vifaa 
visivyoruhusiwa 
bwenini. 

h) Kulala nje ya chuo 
bila ruhusa ya Mkuu 
wa Chuo. 

i) Kutumia lugha ya 
matusi. 

j) Kutovaa sare ya 
chuo awapo nje ya 
chuo. 
 

a) Kuingia maeneo 

yasiyoruhusiwa. 

b) Kuingia na kifaa chochote 

kile kinacho fanana na 

vilivyoko ndani ya chuo 

bila ruhusa. 

c) Kupeleka meza au viti 

bwenini.  

d) Kubandika tangazo lolote 

katika kuta na mbao za 

matangazo,  kuchora au 

kuandika kwenye kuta za 

majengo ya chuo. 

e) Kutotunza usafi wa 

mazingira ya chuo. 

f) Kukatisha katika sehemu 

isiyoruhusiwa. 

g) Kutozingatia usafi wa 

mwili. 

h) Kutoka nje ya chuo bila 

ruhusa. 

i) Kuchelewa kuripoti  

chuoni kabla ya saa 1.30 

asubuhi 

j) Kupoteza kifaa cha chuo. 

 

 


